ஒரு நுகர்வு  பாட்டில் இருந்து உணவை உட்கொள்வது ஒரு புதிய அனுபவமாகும், அங்கு ஒரு வெப்பமூட்டும் உறுப்புடன் ஒரு பிரிக்கப்பட்ட பானை ஒரு அட்டவணையின் மையத்தில் ஒரு பிரிவில் ஒரு சூப் / குழம்பு தளமும் மற்றொன்றில் ஒரு காரமான சாஸும் அமைக்கப்படுகிறது. பல்வேறு சோயா பொருட்கள், கீரைகள், காய்கறிகள், இறைச்சிகள், கடல் உணவு, பாலாடை மற்றும் நூடுல்ஸ் உள்ளிட்ட பல்வேறு பொருட்களை குழம்பில் சேர்த்து, சமைத்து ஒட்டும் அரிசி பரிமாறலாம். வகுப்புவாத உணவுக்கு இது ஒரு அற்புதமான முறையாகத் தெரிகிறது, அது நிச்சயமாக புதிராகத் தெரிகிறது. குழம்பில் இறைச்சியை நிச்சயமாக சேர்க்க முடியும் என்றாலும், குழம்பு  எங்களுக்கு சைவமாக வேண்டும் என்றால் அந்த அறிக்கையில் எங்கள் விருப்பத்திற்கு தாவர அடிப்படையிலான உணவாக மாறி கொள்ளலாம். 

இலங்கையில் நான் முதன்முதலில் டிஷ் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டபோது, விளக்கக்காட்சி வித்தியாசமானது மற்றும் வெளிப்படையாக நான் நினைத்தேன்,  இதில் ஓர் புதிய அனுபவம் கிடைத்தது.


Colombo City Center இன் உணவு ஸ்டுடியோவின் மேல் தளத்தில் Mala Hot Pot  அமைந்துள்ளது. இப்போது ஒரு சங்கடமான கதைக்கு. இந்த உணவுக் கடை அதன் உரிமையாளரான மாலாவின் பெயரிடப்பட்டது என்று பல மாதங்களாக நான் உறுதியாக நம்பினேன். மாலா இலங்கையில் மிகவும் பொதுவான பெண் பெயராக இருப்பதால், இந்த எண்ணத்தை நான் ஒரு கணம் கூட கேள்வி கேட்கவில்லை. நட்பாக இருக்கவும், மறுஆய்வுக்கு கூடுதல் தகவல்களை சேகரிக்கவும் நான் ஸ்தாபனத்தின் உரிமையாளரான மாலாவைப் பற்றி ஊழியர்களிடம் கேட்டேன், மாலாவுக்கு உரிமையாளருடன் எந்த தொடர்பும் இல்லை என்று மெதுவாகச் சொல்ல வேண்டும், ஆனால் சிச்சுவான் கொண்ட சீன கலப்பு மசாலாவுக்கு வழங்கப்பட்ட பெயர் மிளகுத்தூள், மிளகாய் மற்றும் பிற மசாலா.   அதனுடன் எங்களுக்கு அதன் பொருள் கிடைத்தது பின்பு நாங்கள், ஆர்டர் செய்யும் பணியைத் தொடங்கினோம். 

இப்போது இந்த வரிசைப்படுத்தும் செயல்முறைக்கு ஒரு முறை உள்ளது. படி வழிகாட்டியின் படி இங்கே பார்க்கலாம்  .

  1. Tongs ஐ  ஒரு தட்டில் எடுங்கள்
  2. தேர்வில் இருந்து எந்த அளவு காய்கறிகளையும் எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்
  3.  உங்கள் மசாலா அளவை லேசான, நடுத்தர மற்றும் உயர்விலிருந்து தேர்வு செய்யவும்
  4.  உங்கள் தட்டில் எடை போட்டு அதற்கேற்ப பணம் செலுத்துங்கள்
  5. உங்களுக்கு வழங்கப்பட்ட டோக்கனை எடுத்து, Mala Hot Pot  உங்களுக்கு ஒன்றை வழங்காததால் ஒரு பானத்தைத் தேடுங்கள்.
  6.  சாதனம் தயார் என்பதற்கான ஒலியை எழுப்ப நீங்க சென்று அதை பெற்று கொள்க

இந்த முழு வரிசைப்படுத்தும் செயல்முறையும் நீங்கள் சாப்பிடுவதற்கு ஒரு குறிப்பிட்ட அளவு கட்டுப்பாட்டைக் கொடுக்கும் என்று நினைக்கிறேன். Pak Choi, Kan Kung, thinly sliced carrots, cauliflower florets, wood car mushrooms, black mushrooms, Tofu, Tofu skin, Bamboo & potato noodles“ ஆகியவற்றை தேர்ந்தெடுத்தோம் . நாங்கள் சென்றபோது அவர்களிடம் seaweed sheets seaweed sheets இல்லை, அது சுரம்யாவின் விருப்பத்தை உடைத்தது, ஏனென்றால்  அதை  அவள் முற்றிலும் விரும்பியிருந்தாள் . 


இப்போது இங்கே நியாயமான எச்சரிக்கை. Mala Hot Pot  ஒரு வெப்ப சாதனத்தில் டிஷ் பரிமாறவில்லை, உங்களுக்கு வழங்கப்படுவது வெறுமனே ஒரு கிளறல்-வறுக்கவும், ஒரு குழம்பு சாஸில் ஒரு ஒட்டும் அரிசி கிண்ணத்துடன் இருக்கும் ஒரு இணைவு ஆகும், நாங்கள் அங்கு முழு  அனுபவத்தையும் பெறவில்லை என்றாலும்இது ஒன்றின் சுவையே அதனுடைய உணவுவகைகளில் சிறப்பை எடுத்தியம்பியது.அதனுடன் சுழலும் வெவ்வேறு அமைப்புகள் உண்மையிலேயே ஈடுசெய்கின்றன. முறுமுறுப்பானது முதல்  லேசானதாக இருந்தாலும், இந்த டிஷ் இன்னும் மசாலா மற்றும் ஒட்டும் அரிசி உண்மையிலேயே விஷயங்களை சமநிலைப்படுத்த உதவுகிறது. மொத்தத்தில் இது உண்மையிலேயே சத்தான உணவாக இருந்தது, அது சில அற்புதமான சுவையுடன் நிரம்பியிருந்தது. மொத்தத்தில் நாங்கள் ரூ.900 செலவிட்டோம், அது எங்களை நிரப்பியது.


தாவர அடிப்படையிலான உணவு உண்மையில் அருமை என்பதை ‘mala hot pot’  இன் ஒரு பகுதியும் எங்களிற்கு நியாயப்படுத்தியிருந்தது.