ஹார்டன் (Horton Place), கொழும்பு 07 இல்  கடந்த சில ஆண்டுகளில் பல கஃபேக்கள் மற்றும் உணவகங்களைத் திறந்து வைக்கும் சொர்க்கமாக மாறி வருகிறது. எவ்வாறாயினும்,  “Milk and Honey Café “மிகவும் சைவ மற்றும் சைவ நட்பு மெனுவை சில காலமாக சேவையில் ஈடுபடுத்தி கொண்டு  வருகிறது,.

“Milk and Honey Café”  புத்தக களஞ்சியத்தின் தாயாக எனக்கு கூடுதல் சிறப்பு வாய்ந்தது, ஏனெனில் இது ஒரு புத்தகக் கடைக்குப் பின்னால் அமைந்துள்ளது. இது எமது வாழ்வில் முக்கியம் பெறுகின்ற புத்தகங்களை தேர்ந்தெடுப்பதற்கான ஓர் இடமாகவும் விளங்குகிறது. மொத்தத்தில், வாழ்க்கையில் நான் மிகவும் விரும்பும் இரண்டு கூறுகள் உள்ளன, உணவு மற்றும் புத்தகங்கள். இது மிகவும் வசதியாக அமைந்துள்ளது. நீங்கள் கடையில் நுழையும்போது இரண்டு விஷயங்கள் உங்களைத் தாக்கும். புதிய புத்தகங்களின் வாசனை மற்றும் உணவின் நறுமணம். அதை விவரிக்க ஒரு சொல் – சொர்க்கம்.

எமது குழுவின் அங்கத்தவர்களாக ரமேஷ் , சுரம்யா மற்றும் நான் நேராக கபேவுக்குச் சென்றோம், இது உட்புற மற்றும் வெளிப்புற இருக்கைகளைக் கொண்டுள்ளது. வெளியே எலுமிச்சை மற்றும் அம்பெரெல்லா மரங்கள் பழங்களால் நிறைந்திருந்தன, அவை இறுதியில் இங்கு வழங்கப்படும் உணவில் உள்ள பொருட்களாக மாறுகின்றன.

மெனுவில் எந்த ஆடம்பரமான பெயர்களும் இணைக்கப்படவில்லை, மேலும் சைவ உணவு மற்றும் சைவ விருப்பங்கள் மற்றும் ஒவ்வொரு உணவு பொதிகளுக்கும் தெளிவாக அச்சிடப்பட்ட பொருட்கள் உள்ளன. சிறந்த அம்சம் என்னவென்றால், நீங்கள் சேவையகங்களுடன் பேசலாம் மற்றும் உங்கள் தேவைகளுக்கு ஏற்ப பொருட்களை மாற்றலாம். இது ஒரு அழகான திருப்பமாகும், பொதுவாக இறைச்சி அல்லாதவர்களுக்கு மற்ற உணவகங்களில் தேர்வு செய்ய வரையறுக்கப்பட்ட மெனு வழங்கப்படுகிறது. மெனு அனைத்து நாள் காலை உணவு, பிரதான உணவு வகைகள், சலாட்  மற்றும் இனிப்புகள் என பெயரிடப்பட்ட பிரிவுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. பல பொருட்கள் ஒன்றுக்கொன்று மாறக்கூடியவை மற்றும் உங்கள் தேவைகளுக்கு மற்றும் வழங்கல்களுக்கு உதவ சேவையகங்கள் மெனுவை நன்கு அறிந்திருக்கின்றன.

கூட்டத்திற்கு பிடித்த தர்பூசணி எலுமிச்சைப் பழத்தை வாங்க ஒழுங்கு செய்தோம், அங்கே ஒவ்வொரு உணவுகளும் எண்களின் அடிப்படையில் வகுக்க பட்டிருந்தது. இது வாடிக்கையாளர்களை கவரும் வகையில் அனைத்து உணவின் உள்ளடக்கத்தையும் கொண்டு காணப்படுகின்றது. சைவ உணவு தெரிவில் எண் 12 மேலும் வறுத்த பீட்ரூட் மற்றும் வெங்காய சாலட் பன்னீர், மற்றும் முந்திரி சேர்த்து புளிப்புடன் உள்ளடக்கியிருந்தது.  (ரூ. 750), ஒரு எண் 16 – Avo, halloumi, mushroom quinoa, roasted pumpkin, roasted beats and onions, marinated raw kale மற்றும் pickle (ரூ. 900)  என்பவற்றை உள்ளடக்கி தயாரிக்க பட்டிருந்தது. இவ்வாறு ஒவ்வொரு எண்ணிற்கும் வேறு பட்ட உணவு உள்ளடக்கங்களினை கொண்ட ஓர் கஃபே ஆக இது காணப்படுகின்றது .

இலங்கையில் ஆரோக்கியமான உணவை வழங்குவதில் ஒரு வெற்றிடத்தை நிரப்ப எட்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அவர் எப்படி கபேவைத் திறந்தார் என்பது குறித்து பேசிய Milk and Honey  கபேவின் நிறுவனர் மற்றும் உரிமையாளர் பிரி ரத்னாயகே (Ms. Pri Ratnayake ) ஐயும்  நாங்கள் சந்தித்து கலந்துரையாடினோம். .அந்த வகையில், கபே காலங்களை விட மிகவும் முன்னால் இருந்தது. கவுண்டருக்கு மேல் வாங்கக்கூடிய இனிப்புகளை சாப்பிடத் தயாரான பல்வேறு சைவம் மற்றும் சைவ உணவுகளை அவர் விரிவாகக் கூறினார். வாழைப்பழ ரொட்டி( banana bread), பிரவுனி (brownies), ஓட் குக்கீகள் (oat cookies), ஓட் பார்கள் (oat bars)வரை அனைத்து இனிப்புகளும் பசையம் இல்லாதவை அல்லது குறைவான குளுட்டன்களைக் கொண்டுள்ளன. பழுப்பு மற்றும் மூல சர்க்கரையைப் பயன்படுத்துதல், தேன் மற்றும் பொக்கிஷம் ஆகியவை மற்றொரு கொள்கையாகும் என்று விவரித்தார். 

பானங்கள் (Drinks)

பிளாஸ்டிக் பயன்பாட்டை தடுக்கும் முறையில் இங்கேயும் பானங்கள் அருந்துவதற்கு “steal straws” பயன்படுத்துகின்றன. இதற்கு  “Meateless Monday SL” சார்பில் அவர்களுக்கு எமது பாராட்டுக்கள்.

“Watermelon” பானம்  அதிக இனிப்பு சுவையை வைத்திருக்கவில்லை . ஆனால் ஒரு ஆரோக்கியமான பானமாக காணப்பட்டது. அத்துடன் எலுமிச்சையின் சுவையும் சேர்க்கபட்டிருந்தது.  ஆனாலும் எங்களுக்கு கூறப்பட்டிருந்தது உங்களுக்கு இனிப்பு சுவையை கொண்டிருக்க வேண்டும் ஆகில் கித்துள் பாணியை சேர்த்து வழங்க நாங்கள் தயாராக உள்ளோம். அத்துடன் எமது குழு தெரிவு செய்ய ஒரு கோப்பி  மற்றும் தேநீர் உம் மேலாக இருந்தது.

பிரதான உணவு வகைகள்Mains/ Salads/ Wraps

எங்கள் உணவுகள் ஒன்றாக பரிமாறப்பட்டன மற்றும் அவ் உணவுகள் அனைத்தும் கூடுதலாகவே இருந்தது. மெனுவில் உள்ள எண் 12 ஒரு முழுமையான மகிழ்ச்சியையும் எங்களுக்கு பிடித்த உணவாகவும் காணப்பட்டது. இங்கே முந்திரிகள் (“Nuts”), மூலிகைகள் மற்றும் மசாலாப் பொருட்களால் வறுத்தெடுக்கப்பட்டு கலந்து இருந்தது.  அதனுடைய உணவினுடைய வடிவம் மகிழ்ச்சியான கலவையுடன் ஒரு சிறப்புக் குறிப்பைப் பெறுகிறது. இதை ஒரு சைவ பதிப்பாக மாற்றுவதற்கு நீங்கள் அங்கு பரிமாறுபவர்களுடன் தொடர்புகொண்டு உங்கள் விருப்பத்திற்கு ஏற்ற போல் பெற்று கொள்ள முடியும். 

நாங்கள் ஒழுங்கு செய்த எண் 16 ‘Rainbow Bowl’ மேலும் சைவ உணவாக பிரதிபலித்து கொண்டிருந்தது.   இது மசாலா மற்றும் வெங்காய பூவுடன் தட்டின் மையத்தில் வைக்கப்பட்டது. “mushroom Quinoa” உடன்  முழுமையாய் சமைக்கப்பட்டு, வறுத்த காய்கறிகளும் நன்றாக சேர்க்கப்பட்டிருந்தன.

சைவ உணவான  “Beeteoot falafels “ எண் 17 என்ற மெனு அமைப்பில் எங்களுடைய விருப்பத்தில் காணப்பட்டது.  சில கூடுதலான மூலிகைகள் மற்றும் காரமான சுவையையும் கொண்டிருந்தது. ஆரோக்கியமான உணவாக எங்கள் பார்வையில் தென்பட்டிருந்தது. 

எங்கள் உணவுகளில் எமக்கு  மிகவும் சுவாரஸ்யமாக இருந்தது  எண் 23 இல் ஒழுங்கு செய்த சைவ உணவு ஆகும். அது முழுமையான தட்டையான ரொட்டி, சாலட் இலைகள், தக்காளி மற்றும் ஹம்முஸ் ஆகியவற்றுடன் இது ஆரோக்கியமானதாகவும் ரசனையை கொண்டதாகவும் அமைந்திருந்தது .

இனிப்பு வகை உணவுகள் (Desserts)

சைவ இனிப்பு  வகையாக “sago pudding” தேங்காய் பூ மற்றும் ஏலக்காய்  என்பவற்றை கொண்டிருந்தது. மிகவும் சுவையாகவும் அதிகமாக நுகர்வதற்கான சுவையை ஒத்திருந்தது. துண்டு துண்டுகளாக வெட்டப்பட்ட வாழைப்பழம், தேங்காய் ஜாம் உடன் இணைந்திருக்கிறது.  அற்புதமான கலவை. இற்றவரை எங்கள் மனதில் இடம் பிடித்துக்கொண்டிருக்கின்றது.

“Milk and Honey “ கபேயில் உள்ள உணவு வகைகள் பால் போன்ற உணவு வகைக்கு முக்கியத்துவம் கொடுத்திருந்தாலும் சைவம் என்ற பார்வையில் அதற்கு வித்தியாசமான மெனுவை கொண்டிருப்பதோடு அத்தனை ஆரோக்கியமான உணவு வகைகளை கொண்டு அமைந்துள்ளது. அத்துடன் அவ் இடத்தின் சுற்று சூழல் மற்றும் இயற்கையான பொருட்களிற்கு முக்கியத்துவபடுத்தும் ஓர் கஃபே ஆக காணப்படுவதுடன் அங்கு சேவைக்காக காணப்படுபவர்களின் இன்முக வரவேற்பும் மிகுந்த மகிழ்ச்சியை தருகிறது.